เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
ช่องทางสำรองครับ อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะ >> http://www.facebook.com/groups/HondaMobilioClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่น V ขอจัดเอง  (อ่าน 9149 ครั้ง)

ออฟไลน์ charn

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 720
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: charn
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
รุ่น V ขอจัดเอง
« เมื่อ: 01 ต.ค. 2015, 22:48:41 »
 Share 
สืบเนื่องมาจากแรงบันดาลใจที่อยากจะติดตั้งเครื่องเสียงด้วยตัวเอง (จริงๆแล้วไปจ้างเค้าติดง่ายกว่าเยอะ ฮ่า ฮ่า) ประกอบกับ โพสจากพี่ๆในคลับ http://www.hondamobilioclub.com/index.php/topic,922.0.html
เลยใช้เวลาในการรวบรวมวิธีการทำ หาข้อมูลไปเน็ต ถามตามร้าน แล้วที่ต้องยกเครดิตให้ก็คือคุณ suksun สมาชิกในคลับนี้ ที่ผมโทรไปถามแล้วพี่เค้าบอก แล้วส่งข้อมูลมาให้ ทำให้การติดตั้งสำเร็จไปอย่างลุล่วงด้วยดี ต้องขอบคุณมา ณ ที่นี้
ผมเริ่มจากไปซื้อเครื่องเสียงกับของ แถวๆอาคารศรีวรจักรครับ

ผมเลือก Pioneer AVHX2750BT , กล้องมองหลัง Zulex , หน้ากาก และปลั็ก OEM จะได้ไม่ต้องตัดสาย และ ไม่ต้องต่อ interface เพื่อเชื่อมต่อสวิตย์บนพวงมาลัย
ก่อนอื่นก็ต้องศึกษา diagram กาต่อ และบัดกรีทำสาย OEM เตรียมไว้สำหรับ

diagram ของปลั็กเครื่องเสียงเดิมที่มากับรถ

diagram ของสายต่อ OEM ซื้อต้องต่อและบัดกรีเอง กับ diagram ที่ได้มาจากคู่มือของ front pioneer manual

ถอดคอนโซล ถอนน็อต เครื่องเสียง ก็ไม่ยากอะไร แต่ต้องระวังหน่อยอาจมีรอย ก็เราไม่ใช่ช่างมืออาชีพเนอะ

แล้วก็แกะเครื่องเสียงเดิมออกมาได้ สบายๆ ครับ ไปแวะทำอย่างอื่น ตกค่ำก็เริ่มทำต่อ

ต่อสาย บัดกรี พันท่อ พันเทป ก็จะได้สายต่อพ่วงกับปลั็กเดิมของรถ ส่วนอีกด้านไว้ต่อเข้าเครื่องเสียง

เริ่มติดตั้งเอาเครื่องเสียงมาลองครับ  เครื่องติดแล้วครับ น่าจะมาถูกทางแล้ว 

เดินสายไปหากล้องมองหลัง อันนี้ใช้เวลานานพอควรครับ เพราะต้องเก็บสาย จะทำแล้วก็ต้องให้สวย เก็บซ่อน พันสายรัดอย่างดี แล้วร้อยท่อไปหาประตูหลัง ผมมีเทคนิคบ้านๆ ใช้ไม้แขวนเสื้อครับมาร้อยสาย ไม่รู้ไปจำใครมา แต่เวิรค์ครับ 

ตื่นมาตอนเช้าต่อเข้ากล้องมองหลัง

ติดตั้งทุกอย่างเสร็จด้วย ไม่ได้ถ่ายรูปตอนเปิดเอาไว้  เครื่องเสียงทำงานได้ดี ตัวนี้เล่นวิทยุได้ วีดีโอได้ เล่นเพลงผ่าน USB หรือ sync กับมือถือผ่าน bluetooth รองรับรูปแบบไฟล์ได้หลายฟอร์แมต และที่ชอบและสะดวกก็คือเชื่อมต่อโทรศัพท์สำหรับรับสายโทรออก
กล้องมองหลังทำงานอัตโนมัติ ตอนเข้าเกียร์ถอย  appradio live ของ pioneer สามารถ mirror หน้าจอกับมือถือได้ ใช้ดูแผนที่ โดยรวมฟังชั่นเหลือเฟือในงบที่รับได้

และสุดท้ายเพื่อที่ความบันเทิงครบเหมือนรุ่น RS ตัวท็อปก็ต้องต่อคอนโทรลพวงมาลัย อันนี้ผมศึกษาแล้วแต่ไม่ได้ทำเองเพราะไปจ้างน่าจะง่ายกว่า แต่เพิ่งได้ไปทำหลังติดตั้งเครื่องเสียงไปแล้วหลายเดือน อันนี้เป็นรูปปุ่มบนพวงมาลัยเพิ่งมาติดช่วงนี้ดีอย่างเพราะพี่เค้ามีแบบที่มันเรืองแสง บนปุ่มเพิ่งออกใหม่สะดวกสำหรับขับตอนกลางคืนด้วย

ออฟไลน์ mobiLove

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2100
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พล
Re: รุ่น V ขอจัดเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ต.ค. 2015, 09:11:50 »

... เยี่ยมมากๆๆๆ ครับ ...

ออฟไลน์ OOngnOO

• No.434
  • สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 2481
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ไตเติ้ล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ต.ค. 2015, 10:54:59 »
พวก Diagram นี่ไปดหลดมาจากที่ใหนหรือครับ  แล้วระบบ อื่นมีให้ดูมั้ยครับบ

ออฟไลน์ charn

• **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 720
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: charn
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ต.ค. 2015, 10:18:10 »
ไม่ได้โหลด นั่งไล่สายเอา กับสอบถามจากเพื่อนในคลับ คุณsuksan ครับ

ออฟไลน์ charandb

• No.108
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1424
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: charandb
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ต.ค. 2015, 15:50:31 »
กำลังคิดจะติดเองเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ suksan

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1487
  • ชื่อเล่น: noom
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ย. 2015, 09:23:15 »
 :) ยอดเยี่ยมเลยครับ

• No.108
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พ.ย. 2015, 13:03:30 »

Update จากที่ทดลองและต่อขารีโมทคือขาที่ชี้ลูกศรครับ
ส่วนรูปล่างตอนลื้อครับเผื่อใครจะลื้อทำอะไร

ออฟไลน์ Tara

• **
  • สมาชิก ID: 1821
  • จังหวัด: ประจวบ
  • ชื่อเล่น: ohmohm2620
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ม.ค. 2016, 07:19:06 »
ตัวคอนโทรลบนพวงมาลัยทำที่ไหนครับ  ;)

• No.108
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ม.ค. 2016, 10:31:01 »
ตัวคอนโทรลบนพวงมาลัยทำที่ไหนครับ  ;)
ร้านช่างอ้วนครับ แต่ผมทำเองเนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาว่างตรงกับช่างครับ แต่ให้ช่างทำคุ้มกว่าครับทำเองกว่าจะสั่งอะไหล่ กว่าจะมานั่งทำความเข้าใจเพราะทำครั้งแรกเลยช้าครับ

ออฟไลน์ kengforever

• No.396
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 3057
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: เก่ง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ม.ค. 2016, 14:22:16 »
คุณ charn ปุ่มบนพวงมาลัยเรืองแสงแบบพายน้ำ หรือ มีไฟที่ปุ่มเลยครับ
 :-X

• No.108
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ม.ค. 2016, 14:38:36 »
คุณ charn ปุ่มบนพวงมาลัยเรืองแสงแบบพายน้ำ หรือ มีไฟที่ปุ่มเลยครับ
 :-X

ผมสั่ง 0 พายน้ำก็ไม่มีครับ  ส่วนไฟก็ไม่มีครับ มืดสนิท  ว่างๆจะหาหลอด LED มาใส่ครับแต่ต้องหาขอไฟเข้ามาก่อนครับ

ออฟไลน์ nutyanchit

• No.390
  • สมาชิก ID: 3177
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: นุ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ม.ค. 2016, 21:41:39 »
 :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ nutyanchit

• No.390
  • สมาชิก ID: 3177
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: นุ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 ม.ค. 2016, 21:42:18 »
เพิ่มฟังชั่นที่พวงมาลัยเท่าไรครับ

• No.108
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ม.ค. 2016, 08:54:22 »
เพิ่มฟังชั่นที่พวงมาลัยเท่าไรครับ

ตอบแทนเจ้าของกระทู้  1500 ครับร้านช่างอ้วนสอบถามราคาอีกครั้งนะครับคุ้มครับซื้ออุปกรณ์มาก็พันกว่าละครับแต่ผมติดเองเพราะไม่ค่อยมีเวลาไปหาช่างครับ  ติดได้น่าจะแค่รุ่น V นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2016, 08:57:55 โดย charandb »

ออฟไลน์ Tara

• **
  • สมาชิก ID: 1821
  • จังหวัด: ประจวบ
  • ชื่อเล่น: ohmohm2620
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ม.ค. 2016, 20:21:55 »
ขอบคุณครับ :emo_051: :emo_051:

Tags: