เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
ช่องทางสำรองครับ อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะ >> http://www.facebook.com/groups/HondaMobilioClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากไว้เป็นความรู้เล็กๆ กับ เครื่องเสียงรถยนต์  (อ่าน 5752 ครั้ง)

ออฟไลน์ san1911

• No.057
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 202
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: สันต์
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 
สวัสดีครับสมาชิก mobilio ทุกท่าน 
กระทู้นี้ผมตั้งมาเพื่อให้ความรู้พื้นฐานในการติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์นะครับ
ไม่ได้มาแนะนำร้าน หรือว่า โฆษณาช่วนเชื่อนะครับ  เพราะตัวผมเองก็ผ่านประสบการ
เครื่องเสียงรถยนต์มาพอสมควร  กว่าจะเข้าถึงหมดไปเป็นแสน
รถคันแรกผม NEW CITY ครั้งแรกที่ติดเครื่องเสียงผมไม่มีความรู้เลย
ดูตามเว็บๆต่าง ร้านไหนของถูก ร้านไหนมีโปรฯ ดูแค่งานซาวด์สวยๆ
ใจก็คิดแค่ว่าร้านไหนๆ ก็ติดได้เหมือนกันดังเหมือนกัน..
มันก็จริงครับ ติดได้เหมือนกัน ดังเหมือนกัน พอทำไปแล้วกลับไม่เป็นอย่างที่เราคิดเลย
ได้ของมาเต็มรถแต่คุณภาพเสียงไม่ได้มาเลยแม้แต่นิดเดียว
เสียทั้งความรู้สึก เสียทั้งเวลา รถช้ำ...เศร้ามากๆ

เครื่องเสียงรถยน์หัวใจสำคัญคือ "การติดตั้งที่ได้คุณภาพ" และ การปรับจูน
บวกกับความแมทชิ่งของอุปกรณ์นั้นๆ  ภาพที่นำเสนอเป็น "หัวใจ" หลัก
ในการติดตั้งนะครับ ผมอามาแค่บางส่วน

สิ่งแรกที่ควรทำก่อนทำอย่างอื่นนั้นก็คือการเปลี่ยนแบตเตอร์รี่
เพราะว่าแบตเดิมที่มากับรถนั้นเขาออกแบบมาเพื่อการใช้งานปกติ
ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อรองรับเครื่องเสียงรถต์ยนต์
ถ้าเราติดเครื่องเสียงเพิ่มก็ควนจะเปลี่ยนแบตให้เหมาะสมกับการใช้งานด้วยนะครับ

การแดมป์ประตู มีประโยชน์มากนะครับ อย่างแรกเลยทำให้รถเราเงียบขึ้น
และทำให้คุณภาพเสียงของเครื่องเสียงรถยนต์ที่เราติดตั้งมามีคุณภาพดีขึ้นด้วยครับ
ในส่วนของการแดมป์ก็ต้องทำความสะอาดประตูให้สะอากก่อนนะครับ
ไม่ใช่รื้อประตูออกมาแล้วเอาแผ่นแดมป์ปิดทับเลย อันนี้ไม่ถูกครับ
การแดมป์ให้เกิดประโยชน์สูงสุดคือ ต้องรีดให้เข้ารูปเข้ารอยมากที่สุดครับ
แผ่นแดมป์นั้นมีหลายเกรด หลายแบบนะครับ แล้วแต่งบประมาณที่เราจะสู้ได้

สายไฟ ควรเลือกเป็น สายทองแดงแท้ๆ OFC (Oxygen Free Copper)
มาหลายร้านนะครับที่ชอบเอาสาย อลูมิเนียมชุบทองแดงมาขาย
และคิดราคาในเลสของสายทองแดงแท้แบบนี้ไม่ดีแน่

การเดินระบบสายไฟของชุดเครื่องเสียงนั้น ต้องเดินแยกออกกันให้ชัดเจนนะครับ
อันไหนสายสัญญาณ อันไหนสายแบตเตอร์รี่ เพราะถ้าเอาสายเหล่านี้มามัดรวมกัน
รับรองเลยครับ มีสัญญาณกวนแน่นอน และคุณภาพเสียงที่ได้ก็คงไม่ดีแน่
รวมไปถึงการเข้าขั่วต่อ ของสายก็ควรจะเก็บงานให้เรียบร้อย เพราะว่าสิ่งเหล้านี้
สำคัญไม่แพ่กันมีผลต้อคุณภาพเสียงแน่นอนครับ

สเปเซอร์กันน้ำ หรือ รองลำโพงกันน้ำ อันนี้สำคัญมาครับ
เพราะว่า สเปเซอร์ จะช่วยปกป้องลำโพงของเราจากน้ำ เวลาเราล้างรถ หรือ ขับรถลุยฝน
ตัววัสดุ สเปเซอร์กันน้ำ เองก็มีหลายแบบนะครับ
ไม่ว่าจะเป็น ไม้ mdf เคลือบไฟเบอร์กลาส , พลาติก, อลูมิเนียม ,และแบบขึ้นโมฯ(สำหรับแข่ง หรือ ท่านที่ต้องการคุณภาพเสียงจริงๆ)
แต่อย่าใช้ไม้ mdf เพียวๆมารองลำโพงนะครับเพราะว่า ไม้ mdf เมื่อเวลาโดนน้ำ
จะพองตัวเกิดเชื้อราเน่าเหม็นอีก

การติด สเปเซอร์ ก็ต้องใช้ สิริโคลน ช่วยด้ยนะครับเพื่อความสนิดแนบแน่นกันรั่ว

การเลือกใช้ ฟิวส์ ก็สำคัญไม่แพ้กันนะครับ ฟิวส์ที่ใช้ก็ควรเป็นฟิวส์ ก้ามปู
เพราะว่ากระแสไปจะเดินเรียบกว่า ฟิวส์หลอดแก้ว

การเช็กความถูกต้องของเสียงที่ติดตั้งเสร็จแล้วด้วยเครื่องมือก่อนการปรับจูน
นี่ก็สำคัญนะครับ

ที่เห็นทั้งหมดคือขั้นตอนพื้นฐานนะครับ สำหรับการติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ที่ได้มาตราฐาน

ท่านสมาชิกที่ได้อ่านแล้วอย่าหาว่าผมแนะนำร้านเลยนะครับ
ผมแค่อยากสื่อว่าหัวใจหลักๆของเครื่องเสียงรถยนต์คือ "การติดตั้งที่ได้มาตราฐาน"
ไม่อยากให้พี่สมาชิกไปโดนร้านที่ฝีมือไม่ถึงฟันเอา เพราะผมโดนมาแล้ว
สงสารรถครับ รถคันเก่าผมเองทำสามรอบกว่าจะได้ความรู้
กว่าจะมาเจอร้านที่ได้มาตราฐาน แฟนบ่นหูฉีกเลย 55+

ใครอยากดูผลงานจริงเชิญชมได้ตามลิ้งค์นี้ครับ หรือจะแวะไปที่ร้าน
ไปดูผลงานจริงก็ได้นะครับ
http://www.flatdesign-caraudio.com/portal.php

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2014, 11:27:10 โดย san1911 »

ออฟไลน์ Honda Mobilio

• No.000
  • Administrator
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Admin
    • Honda Mobilio
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ สมาชิกคลับรุ่น 1
ผมเองเคยเล่นแต่เครื่องเสียงกลางแจ้ง แบบอึกทึกครึกโครม เน้นเอาเสียงดังๆเข้าว่า ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์เลยแม้แต่น้อย อ่านบทความนี้แล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ว่าหากจะมาเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ เราต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

ลักษณะการโพสของคุณสันต์แบบนี้ ถูกต้องที่สุดแล้วครับ ทำเป็นบทความการให้คำแนะนำ ให้ความรู้กับสมาชิก จากนั้นก็ทำลิงค์อ้างอิงไปยังเจ้าของภาพหรือเจ้าของบทความ เพื่อเป็นการให้เครดิตและขอบคุณที่เอาภาพหรือข้อมูลมาใช้ประกอบ

ขอบคุณสำหรับบทความแนะนำดีๆครับ +1 ให้เลย 3 > 4  :emo_051:
ช่องทางสำรองครับ อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะ >> http://www.facebook.com/groups/HondaMobilioClubThailand/

ออฟไลน์ dangpad

• No.020
  • สมาชิก ID: 495
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: dang
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 :'(
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ มีประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ san1911

• No.057
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 202
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: สันต์
ผมเองเคยเล่นแต่เครื่องเสียงกลางแจ้ง แบบอึกทึกครึกโครม เน้นเอาเสียงดังๆเข้าว่า ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์เลยแม้แต่น้อย อ่านบทความนี้แล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ว่าหากจะมาเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ เราต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

ลักษณะการโพสของคุณสันต์แบบนี้ ถูกต้องที่สุดแล้วครับ ทำเป็นบทความการให้คำแนะนำ ให้ความรู้กับสมาชิก จากนั้นก็ทำลิงค์อ้างอิงไปยังเจ้าของภาพหรือเจ้าของบทความ เพื่อเป็นการให้เครดิตและขอบคุณที่เอาภาพหรือข้อมูลมาใช้ประกอบ

ขอบคุณสำหรับบทความแนะนำดีๆครับ +1 ให้เลย 3 > 4  :emo_051:

จริงๆแล้วรายละมีเยอะกว่านี้อีกนะครับ แต่ผมพิมพ์ไม่หมด
เยอะเกิน 555  เข้าไปดูที่ตามลิ้งค์เลยครับ กระจ่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Honda Mobilio

• No.000
  • Administrator
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Admin
    • Honda Mobilio
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ สมาชิกคลับรุ่น 1

จริงๆแล้วรายละมีเยอะกว่านี้อีกนะครับ แต่ผมพิมพ์ไม่หมด
เยอะเกิน 555  เข้าไปดูที่ตามลิ้งค์เลยครับ กระจ่างแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ  :emo_102:

ออฟไลน์ NOTE_DK

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 268
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: NOTE
 :emo_051: :emo_051: ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆ ที่จริงเป็นเรื่องที่เรามองผ่านไม่เคยใส่ใจในรายละเอียด

ออฟไลน์ pokpak

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 577
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: pok
เยี่ยมครับ.สื่อข้อมูลดีมากครับเป็นประโยชน์ครับ

Tags: