เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
ช่องทางสำรองครับ อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะ >> http://www.facebook.com/groups/HondaMobilioClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยาง  (อ่าน 1873 ครั้ง)

ออฟไลน์ mathmodel

• No.389
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3283
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Mathteacher
    • รางวัลและกิจกรรม
ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยาง
« เมื่อ: 21 มี.ค. 2018, 04:14:40 »
 Share 
มีแนวคิดจะเปลี่ยนยาง เนื่องจากใช้มาสองปีกว่าแล้วครับวิ่งสามหมื่นกว่าโล แนวคิดจะเปลี่ยนให้ รู้สึกนุ่มนวลกับลดเสียงกว่า ตัวติดรถ กับให้เกาะถนนเช่นเดิมหรือดีขึ้น ขอความรู้ว่าถ้าเราเปลี่ยนใช้ยาง 195 60 15, 195 65 15 ,กับยางไซด์เดิม มีผลต่างกันอย่างไร เคยอ่าน กระทู้เดิมมีการคำนวณว่า 195 60 15 ต่ำลงนิดนึง ส่วน  195 65 15 จะสูงกว่าเดิมนิดนึง ทั้งสอง แนวคิด มีข้อดีข้อเสียอย่างไร เมื่อเทียบไซเดิม เช่น ประหยัดน้ำมัน การเกาะถนน เสียง และเหมือนผมสังเกตุพบว่า ยางสองไซด์ดังกล่าว มีให้เลือกเยอะกว่า ขนาดเดิมครับ ประเด็นนี่ใช่รึเปล่าครับ กับ อยากลองใช้ toyo nano3 หรือเพื่อน ๆ มีตัวเลือกตัวไหนครับ ที่คุ้มค่า เงียบ ทน ไม่บวม ครับ ขอบคุณผู้รู้ทุกคนครับ

ออฟไลน์ mraooddy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 6541
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: aooddy
Re: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2018, 20:29:49 »
ออกตัวก่อนนะครับไม่ได้เป็นกูรูอะไรความรู้+สึก ของผมล้วนๆ ยางถ้าเตี้ยลงจะกระด้าง สะเทือนขึ้นตัวถังจะรับแรงกระแทกบ่อย ข้อดี แกาะถนนขึ้นกว่าเดิมหน่อย สวย  ส่วนยางสูง จะนิ่มขับขี่สบาย แต่ข้อเสียรถจะโยนมากกว่าเดิม ทั้ง2ข้อผมไม่พูดถึงเรื่องการประหยัดน้ำมัน เพราะไม่ได้ช่วย ถ้าให้ดียางหน้ากว้างขึ้นนิดนึง จะช่วยการกินพื้นถนนได้ดีขึ้นแต่จะแลกด้วยเสียงที่ดังขึ้น กินน้ำมันขึ้นนิดนึงแต่ปลอดภัย ถ้าจะให้ประหยัดเหมือนเดิม ก้ยางสเป็คโรงงานครับ
 555:) 555:) 555:) 555:) ลองดูครับการตัดสินใจอยู่ที่ผู้ใช้เลือกครับ

ออฟไลน์ neoim

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2134
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: นีโออิม
Re: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ม.ค. 2019, 13:06:01 »
ของเดิม 185/65/15 หน้ามันแคบไป ผมว่า 205/60/15 กำลังดี ได้หน้ากว้างขึ้น ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางยางมากกว่าเดิม 6 มิล รัศมีมากกว่าเดิมและทำให้รถสูงขึ้นเพียง 3 มิล แทบไม่มีผลอะไร ครับ

Tags: