เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
ช่องทางสำรองครับ อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะ >> http://www.facebook.com/groups/HondaMobilioClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ใส่กรองแอร์กันครับ (เหมือนกระทู้ที่มี สมช โพสต์ไว้แล้ว)เพิ่มอีก1ทางเลือกครับ  (อ่าน 16873 ครั้ง)

ออฟไลน์ poopoony

• No.011
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 629
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: poopoony
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 
จริงๆ มี สมาชิกเคยโพสต์วิธีทำไว้แล้ว ผมก็ทำตาม และเอาภาพนิ่งมาให้ชมกันครับ อาจจะซ้ำกันนะครับ ไว้ดูเพื่อเป็นแนวทางแล้วกันครับ

มาเริ่มที่การเตรียมเครื่องมือ และของกันครับ ก็ไม่มีอะไรมาก
1กรองแอร์ 2ฝาปิด และ 3มีดคัตเตอร์

จากนั้น เปิดเก๊ะออกมา แล้วบีบ และดึงตามตำแหน่งในรูปครับ

เมื่อด้านบนของเกะออกมาแล้ว ก็ถอดตัวสวิงที่ล๊อคเก๊ะด้านล่างเอาไว้ โดยการตั้งประมาณ 45 องศา แล้วค่อยๆดึงออกมาทีละข้างเลยครับ แค่นี้ก็หลุดออกมา ให้ทำงานง่ายแล้วครับ ทีนี้เราก็จะเจอเจ้ากล่องที่ 0 ลดต้นทุน ไม่ยอมใส่มาให้ เราก็กรีดตามรอยเส้นสีแดงเลยครับ มันเป็นร่องอยู่แล้ว กรีดไม่ยาก และไม่ต้องกลัวเบี้ยวครับ เพราะร่องจะพาให้ตรงเอง

กรีดไปเลย อย่าได้ยั้ง อิอิ

แค่นี้ก็เรียบร้อย ตรงเหมือนตัดมาจากโรงงานเลย  :'( :'( :'(

แล้วก็ใส่กรองเข้าไปครับ จะเห็นได้ว่า ด้านซ้ายและขวาจะพอดี จึงสรุปได้ว่า ตรงรุ่นแน่นอน

พอดีเลย เหมือนเกิดมาเพื่อนสิ่งนี้จริงๆครับ 55555 C:-) C:-) C:-)

เสร็จแล้ว คราวนี้ ก็มาถึงเจ้าตัวพระเอกของเรา ฝาปิดครับ หน้าตาแบบนี้นะครับ แบบใสๆนี่แหละ ผมหละชอบจริงๆ

ก็เป็นอันเสร็ตสิ้น ฝาตรงรุ่น ตัวล๊อคของรถ กับของฝา ล๊อคกันได้พอดิบพอดี เพราะมันเกิดมาคู่กันครับ แจ่มจริงๆ

เป็นอันเสร็จพิธี คุ้มนะครับ ผมหมดเงินไปแค่ 200 บาททั้งชุด (ท่านลองหาดูครับ อาจแพงกว่านี้บ้าง ไม่ต้องไปเสียดายครับ เอาที่สะดวกเป็นพอ) ลองไปทำกันดูนะครับ ไม่ยาก ใช้เวลาประมาณ ไม่น่าเกิน 20 นาที ก็เรียบร้อย ส่วนของหาที่ไหม ผมไม่ได้ขายนะครับ จึงไม่ขอโฆษณาให้พ่อค้า หาได้จากเนตเลยครับ ลองหาจากคำว่า "กรองแอร์ Brio" ถูกใจร้านไหน ก็จัดไปครับ เอาที่มาพร้อมฝาปิดเลยนะครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 2014, 16:53:47 โดย poopoony »

ออฟไลน์ dangpad

• No.020
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 495
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: dang
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ขอบคุณครับผม (ถ้าเป็นไปได้ขอที่หมายทางอินบ๊อกได้ไหมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2014, 19:15:15 โดย dangpad »

ออฟไลน์ Peem

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 88
  • พลังน้ำใจ : 5
  • ชื่อเล่น: ภีม
แหล่มเลยคร้าบ...โดยเฉพาะไอ่ที่มีฝาปิดนี่แหล่โดนใจใช่เลย /ขอบคุณครับท่าน

ออฟไลน์ Sumo

• No.016
  • สมาชิก ID: 392
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: ชาเย็น
สุดยอดเลยค๊าบบ มีนู่นนี่นั่นแจ่มๆมานำเสนอตลอดเลย ขอบคุณนะค๊าบ :emo_051:

ออฟไลน์ tatam001

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 851
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: tatam001
ซื้อที่ไหนครับ ขอหลังไมล์หน่อยครับ ขอบคุณครับ ::)

ออฟไลน์ patthadon

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 552
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ชาติ

• No.011
  • *
ไม่ต้องหลังไมค์หรอกครับ เข้า google แล้วพิมพ์คำว่า กรองแอร์ Brio เจอเพียบเลยครับ เลือกได้ตามสบายเลยครับผม ใกล้ร้านไหน เราเลือกร้านนั้นครับ  :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2014, 08:25:22 โดย poopoony »

ออฟไลน์ Peem

• สมาชิก ID: 88
  • ชื่อเล่น: ภีม
ซื้อที่ไหนครับ ขอหลังไมล์หน่อยครับ ขอบคุณครับ ::)
ในนี้ก้อมีครับ..น่าจะเป็นห้องซื้อขายประดับยนต์ฯครับ 250 บ.(ไม่แน่ใจว่ารวมค่าส่งรึยังครับ)

ออฟไลน์ san1911

• No.057
  • สมาชิก ID: 202
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: สันต์

ออฟไลน์ threety

• No.059
  • สมาชิก ID: 803
  • จังหวัด: นครศรีธรรมราช
  • ชื่อเล่น: ตรี
ผู้รู้มาแต่งรถให้ พร้อมรายละเอียดทุกขั้นตอน ขอนับถือจากใจครับ :emo_102:
ขอกดไลท์ให้อีกครั้ง

ออฟไลน์ Honda Mobilio

• No.000
  • Administrator
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Admin
    • Honda Mobilio
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ สมาชิกคลับรุ่น 1
คุณ poopoony มีสิ่งดีๆมาแนะนำสมาชิกอีกแล้ว +1 ให้เลยครับ  :emo_051:
ช่องทางสำรองครับ อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะ >> http://www.facebook.com/groups/HondaMobilioClubThailand/

ออฟไลน์ Poks

• No.086
  • สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 511
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ป๊อกส์

ออฟไลน์ Tum_Ning

• สมาชิก ID: 828
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
 :emo_111:ดีมากเลยจ้าๆๆ แอร์รถเราจะสะอาดขึ้นแจ่มๆ

ออฟไลน์ NoFFuB

• สมาชิก ID: 502
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ต้น
รถใหม่ออกศูนย์ ไม่มีกรองแอร์ให้เหรอครับ บร๊ะ!!!

แต่ DIY ได้ แจ่มแมวมากครับ ยกนิ้วให้เลย  :emo_051: :emo_051:

• No.011
  • *
ยินดีครับ ช่วงนี้ว่างๆหนะครับ โปรเจคตอไป คือตามในรูปครับ