เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
ช่องทางสำรองครับ อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะ >> http://www.facebook.com/groups/HondaMobilioClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันรถยนต์ สำคัญไฉน ทำไมต้องทำ  (อ่าน 433 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mahisorn

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7332
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Gold
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ประกันภัยรถยนต์

ทำไมเราต้องทำ ประกันภัยรถยนต์ กันด้วย ทำทำไม เสียเงินทุกปีเลยนะ ถ้าคิดแบบนี้นะครับ ไม่ต้องทำครับผม ฮาาา เอาจริงๆดีกว่า ถ้ารถเราจอดนิ่งๆ ไม่ต้องทำหรอกครับ เปลืองตังค์ แต่ถ้าเราใช้รถควรมีติดไว้ครับ ทำไปเถอะได้ประโยชน์แน่นอน ประกันที่ว่านี้ ทำไว้สำหรับเผื่อเกิดอุบัติเหตุครับ แน่นอนว่าไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุอยู่แล้ว แต่ไม่ใช่ว่าไม่อยากแล้วจะไม่เกิดถูกมั๊ยครับ

หน้าที่ของประกัน

ประกันภัยประหนึ่งผู้เอาประกันครับ คือเราไปขับรถสร้างความเดือดร้อน เราไม่ได้ตั้งใจอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามันเกิดแล้วเราไม่มีประกัน สิ่งที่เกิดขึ้นคือ เราต้องรับผิดชอบความเสียหายทั้งหมดด้วยตัวเอง ถ้าแค่ชนเล็กๆน้อยๆ ขูดขีดบางๆ ก็พอไหวนะครับ แต่ถ้าไปทำท้ายเขาพังไปเลย หนักหน่อยครับ นี่เอาแค่รถบ้านๆพอนะครับ ไม่ไปถึงรถยุโรป ราคาหนักๆ แค่คิดก็ขนลุกแล้วครับ เสียเงินซ่อมของตัวเองไม่พอ ต้องไปเสียให้คนอื่นอีก แล้วยิ่งถ้ามีคนเจ็บอีก หนักกว่าเดิมอีกครับ ทั้งค่ารักษาพยาบาล ทั้งการเรียกร้องต่างๆนานา เกิดเสียชีวิตเพราะเราอีก ถ้าไม่มีประกัน ดีไม่ดีนอนคุกได้เลยนะครับ แถมถ้าเราไม่มีชดเชยให้กับผู้สูญเสีย มันจะเป็นตราบาปเลยนะครับ เท่าที่อ่านมารู้สึกอยากทำประกันติดไว้บ้างหรือยังครับ เอาจริงๆนะครับ ซื้อ ประกันรถยนต์ ไม่ต้องหวังถึงความคุ้มหรอกครับ ถ้าอยากคุ้มต้องมีอุบัติเหตุ ผมว่าไม่เกิดเหตุน่าจะดีสุดนะ ซื้อติดไว้ไม่เกิดเหตุ ยังดีกว่าเกิดเหตุแล้วไม่มีใช้นะครับ ผมเคยเจอคอมเม้นจากเว็บแห่งหนึ่ง เขาบอกว่า เขาไม่ทำหรอกประกันรถ เปลือง เขาเก็บเงินค่าประกันรถไว้ปีละหมื่น เก็บไว้เผื่ออุบัติเหตุเองดีกว่า คิดแบบนี้ก็ดีครับ แต่ผมถามนิดนึง ถ้าเขาเกิดไปชนคนข้างทาง หรือชนมอเตอไซด์เขา จะเป็นยังไงครับ เงินที่เขาเตรียมไว้จะพอมั๊ยถ้าเกิด มีคนเจ็บหนัก หรือเสียชีวิต เหมือนจะดีนะครับ ถ้าไม่เกิดเหตุเขาก็มีเงินเก็บ แต่ถ้าเกิดขึ้นมาก็ตามนั้นละครับ

ถ้าเริ่มเห็นแล้วว่าประกันสำคัญ ผมอยากจะแนะนำนะครับ https://www.easyinsure.co.th/ ที่นี่เราสามารถผ่อนประกันได้ด้วย มีให้เลือกกว่า 20 แห่ง ไม่เสียหายครับ ลองดู