เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
**ท่านใดพบปัญหาการสมัครสมาชิกด้วยสมาร์ทโฟน แนะนำให้สมัครสมาชิกโดยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อน จากนั้นค่อยใช้สมาร์ทโฟนล๊อกอินเล่นตามปกติ**
ช่องทางสำรองครับ อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะ >> http://www.facebook.com/groups/HondaMobilioClubThailand/

ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคแล้วไหลๆเหมือนจะเบรคไม่ค่อยอยู่  (อ่าน 3901 ครั้ง)

ออฟไลน์ heaedd

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1831
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: edd
    • รางวัลและกิจกรรม

ออฟไลน์ poopoony

• No.011
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 629
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: poopoony
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: เบรคแล้วไหลๆเหมือนจะเบรคไม่ค่อยอยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.พ. 2015, 15:33:00 »
รายละดแียดน้แยจัง เปลี่ยนล้อใหญ่มาหรือเปล่าครับ แต่รถผม กับ สมาขิกหลายๆคนในกลุ่ม ไม่มีปัญหาเลยนะครับ แถมยังคิดว่า เบรคโมบิ จับดีกว่ารถหลายๆรุ่นด้วยซ้ำครับ ถ้าเบรคไม่อยู่ เข้า  0 ตรวจสอบเลยครับ

ออฟไลน์ heaedd

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1831
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: edd
Re: เบรคแล้วไหลๆเหมือนจะเบรคไม่ค่อยอยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.พ. 2015, 15:44:25 »
พอดีไปลองขับตัวทดลองมาครับ ว่าจะซื้อเราก็ขับๆออกไปแล้วก็ลองเหยียบเบรกดู อาการมันจะไหลๆ ต้องยำ้ลึกๆถึงจะอยู่ ก็เลยลองถามเซลดูว่าอาการแบบนี้ถ้าต่อไปต้องขนคนหรือสิ่งของหนักๆแล้วมันจะเบรกอยู่หรือ เซลบอกเป็นเหมือนกันทุกคัน เราก็เลยกลับมานึกดูหรือเป็นเพราะจานเบรกมันเล็กแต่รถน้ำหนักเยอะเลยมีอาการนี้ นะครับ สรุปคนอื่นๆไม่มีอาการนี้ใช้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ oyomon

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 781
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: นัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.พ. 2015, 21:36:39 »
สัมผัสแรก เป็นแบบนี้จริง ผมก็เป็น
ที่ซื้อไม่ได้ลองขับ ลองเปิด ลองสัมผัส ไรทั้งนั้น
จองแล้วรอรถ วันแรกที่ขับ mobilo คือวันถอยรถ
แต่พอได้ใช้ ก็เรียนรู้ คุ้นเคยไปเอง

ออฟไลน์ ชวลิต โชติ

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 787
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Peter
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.พ. 2015, 14:00:13 »
ผมขับอยู่ 2 ยี่ห้อ คือ Suzuki Swift 1.25 และ Honda Mobilio อันนี้ต้องยอมรับว่า เบรกของ Suzuki Swift ดีกว่าครับ แต่Mobi ก็พอใช้ได้ครับ แต่ถ้าไม่พอใจเบรก แนะนำว่าหลังจากซื้อแล้ว ให้เข้าอู่นอกหรือ B-Quick, ACT. etc. เปลี่ยนผ้าเบรกเป็น Bendic Stealth King ผมเคยใช้ผ้าเบรกรุ่นนี้หลังจากเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น เอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ suksan

• สมาชิก ID: 1487
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: noom
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.พ. 2015, 18:13:47 »
ถ้าเหยียบเบรคแบบเบาๆ มันจะแทบไม่มีเบรคเลยล่ะ ต้องกดหนักมากขึ้น จะรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเลยตอนแตะเบรคแบบค่อยๆเพื่อที่จะชะลอความเร็ว เมื่อยข้อเท้าด้วยเพราะต้องเกร็งข้อเท้าไว้ ถ้่าเหยียบเบรคแรงหัวก็ทิ่มอีกเนื่องจากชุดเบรคหน้่าและหลังจะทำงานพร้อมกัน  จริงๆแล้วการเริ่มเบรคเบาๆ เบรคหลังควรทำงานก่อนเบรคหน้าเล็กน้อย คันของผมตรวจสอบแล้วมันมีระยะจับตัวของผ้าเบรคหลังห่างมากเกินไป ผมเลยถอดปรับแต่งระยะจับตัวดรัมเบรคหลังใหม่ ให้ชิดขึ้นทำงานเร็วขึ้นกว่าเดิม เบรคมือก็จะตึงตามขึ้นด้วย ตอนนี้เลยขับสบายง่ายขึ้น มั่นใจในการเบรคดีมากขื้นกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ PJJ

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1120
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: อุดรธานี
  • ชื่อเล่น: pop
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.พ. 2015, 14:29:44 »
รถผมเทสของจริงแล้ว มอไซค์ตัดหน้า เบรคดีอยู่ครับผม รถเดิมๆครับ

ออฟไลน์ zarya

• สมาชิก ID: 2330
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Non
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พ.ย. 2015, 20:01:36 »
ผมขับอยู่ 2 ยี่ห้อ คือ Suzuki Swift 1.25 และ Honda Mobilio อันนี้ต้องยอมรับว่า เบรกของ Suzuki Swift ดีกว่าครับ แต่Mobi ก็พอใช้ได้ครับ แต่ถ้าไม่พอใจเบรก แนะนำว่าหลังจากซื้อแล้ว ให้เข้าอู่นอกหรือ B-Quick, ACT. etc. เปลี่ยนผ้าเบรกเป็น Bendic Stealth King ผมเคยใช้ผ้าเบรกรุ่นนี้หลังจากเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น เอาอยู่ครับ

สอบถามนิดนึงครับ ผ้าเบรค Mobilio นี่ ใช้อันเดียวกันกับ Brio รึเปล่าครับ

อ้อ อีกอย่าง พี่อยู่ใน civicclub ด้วยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ponlop

• สมาชิก ID: 2838
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ปีอดโต๊ะจีน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พ.ย. 2015, 22:19:31 »
ไม่ยากถ้าเจ้าหน้าที่0บอกเหมือนกันขอยืมรถเทสไดร้เลย

Tags: